Magugu vamizi yaathiri mifugo, wanyamapori.

abiliana na magugu vamizi
lakini pia kuzuia athari zaidi
za mabadiliko ya tabianchi.

Akizungumza mradi huo,

Mussa Juma,Mwananchi
mjuma@mwananchi.co.tz

Arusha. Wafugaji wilayani
Longido na wilaya za jirani
mkoa wa Arusha na wahifa-
dhi, wameanza kukabiliwa na
upungufu wa maeneo ya mal-
isho kutokana eneo kubwa la
ardhi kuvamiwa na magugu
vamizi ambayo hayaliwi na
wanyama.

Uchunguzi uliofanywa na
Muwananchi umebaini zaidi
ya ekari 20,000 za malisho
ya mifugo na wanyamapori

zimevamiwa katika maeneo
ya wafugaji na hifadhi za
wanyamapori katika mkoa wa

Arusha.
Kutokana na uvamizi huo,
tayari jitihada zimeanza

kuchukuliwa kukabiliana na
uvamizi huo, ambao unatishia
maisha ya wanyama na kuan-
7a kuathiri uchumi na kuon-
geza umasikini.
Akizungumza na Mwanan-
chi, Mkurugenzi wa sh_irikﬂ
la Utafiti na huduma za jamil
(CORDS), Lilian Loqlqltag
alisema magugu vamizl

sehemu ya athari za mabadi-
liko ya tabia nchini,hadi sasa
yameathiri nyanda za malisho
kwa kiasi kikubwa.

Alisema ili kukabiliana na
changamoto hiyo, shirika
kwa kushirikiana na Seri-
kali, wamezindua mradi wa
uboreshaji nyanda za malisho
ambao utaanza katika vijiji
saba wilaya ya Longido. .

Alivitaja vijiji hivyo n
Mundarara, Orgira, Olpukal,
Olbomba, Oltepesi, Oldonyo
na Leremeta ambapo wanan-

chi watapewa elimu ya -

B MSAADA

Mkurugenzi Mtendaji wa
Ha almashauri va Longidd] =
Jumaa Mhina aliagiza vion- -
gozi wa kata na vijiji kush-
irikiana na wananchi kukabil-
iana na changamoto za mab-
adiliko va tabia nchi katika
wilaya hiyo. 3

Magugu hayo pia yame-
vamia maeneo va hifadhi
ikiwepo eneo la Mamlaka ya
Hifadhi Ngorongoro. b
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Na Said Hauni, Lindi

1A yabaadhiya
I wilayani Kilwa,

mkoani hapa kupuuza
taarifa na malalamiko
ya wananchi, imeanza
laileta majibu hasi, baada
ya kuibuka mapigano
babisha vifo vya
watu watatu katika kijiji
cha Nanjilinji ‘B.

Vurugu hizo zilisababisha
vifo vya wafugaji wawili na
mkulima, Julai 20 mwaka
huu, kati ya saa tanona
sita adhuhuri, baada ya
kundi la wafugaji kudaiwa
kugeuza shamba la Chande
Magoma, kuwa malisho
ya mifugo. Mapigano
hayo yanayoelezwa
kuchukua takribani siku
mbili, yalizimwa na polisi
waliofika kijijini hapo
kutuliza vurugu hizo.

Baadhi ya wakazi wa
kijiji hicho, wakizungumza
kwa masharti ya kutotajwa
majina, walidai kuwa
sehemu kubwa ya vurugu
hizo, ilichangiwa na Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ya Kilwa,
kupuuza malalamiko ya
wananchi juu ya matatizo
wanayopata kwa wafugaji.

Wakifafanua, wakazi hao
walidai kwamba matokeo
ya vurugu na vifo hivyo
ni majibu kwa Ofisi hiyo
kutokana na kutotekeleza
ipasavyo malalamiko
waliyopeleka kwa
watendaji hao wa Serikali
ngazi ya wilaya.

Aidha, walieleza kwamba
kuanzia mwaka juzi
kupli{?a kwa Mwenyekiti
wa Kijiji, Kassimu Maimula,
walikuwa wakipele
taarifa na malalamiko
kwa uongozi wa wilaya,
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dayakuchoshwana
Eﬂm Kutoka kwa wafugaji

hakuna :

yika, hadi vuruga
nza na kusababisha
walu:?vuﬁmn wafugaji wawili
na mkulima mmoja.

“Kipindi tulichopeleka

malalamiko hayo, Mkuu wa
Wilaya alikuwa aliyeachwa
katika uteuzi mpya wa Rais
Samia Suluhu Hassan,
alieleza mmoja wao.

Julai 20 mwaka huu,
watu watatu akiwaqmo
mkulima Magoma
na wafugaji wawili,
ambao majina yao
bado hayajafahamika,
walipoteza maisha katika
mapigano Nanjirinji ‘B

Mapigano hayo
yanadaiwa kuchangiwa
na kundi la wafugaji
kupeleka mifugo kwenye
shamba la Magoma kula
mahindi yaliyokuwa
hayajaondolewa, hali
iliyozusha vurugu
zilizosababisha mauaji
hayo.

Kwa mujibu wa taarifa
za wakazi wa Nanjirinji ‘B’
Mkuu wa Wilaya ya Kilwa,
Zainab Kawawa alifika
kijijini hapo na kuwataka
wananchi waendelee
kutulia, wakati uongozi
ukiendelea kutafuta
utatuzi wa changamoto zao.

Hata hivyo, mwandishi
alipomtafuta Mkuu kupitia
simu yake ya mkononi,

ili kupata kauli yake juu
ya vurugu hizo, iliita bila
kupokewa.
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MAPIGANO

Mgogoro wa wafugaiji
mmoja, wanne w

Lilian Lueas, Mwananchi
I as@mwaranchicots

Morogoro. Vurugu zilizoi-
buka katika kijiji cha Tindiga
wilayani Kilosa baina ya wafu-
gaji wa jamil va kimasai na wa
kisukuma, zimesababisha kifo
cha mtu mmoja, John Nyerere
na wengine wanne kujerihiwa,

Mauaji hayo yanadaiwa
kutokea baada va wafugaii wa
jamii ya kisukuma kuwatuhumu
wenzao wa kimasail kutaka kuiba
mifugo yao.

Kutokana na mauaji hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigela akiongozana
kamati yake yva wlinzi na usala-
ma ya mhkoa walifika na kuwasihl
wananchi kuwa watulivu wakati
vyombo vya dola vikifuatilia na
kuchukua hatua kwa watuhumi-
wa wote waliohusika na mauaji
hayo.

Shigela aliliagiza jeshi la Polisi
kuwatafuta wahusika na alieleza

kuwa wanafahamika na kama
ndugn wasipotoa ushirikiano
wakamatwe wao.

“Kila siku nitauliza walioka-
matwa, Serikali lazima tuko-
meshe hii tabia. Nawapa pole
wile wote waliofikwa na msiba
na majeruhi,” alisema Shigela.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Fortunatus Muslim
alisema kwa taarifa zilizoripoti-
wa Polisi chanzo cha vurugu hizo
ni kundi la wamasai kwenda kui-
ba ng'ombe na kwamba wakati
winawaswaga ndipo yalipozuka
mapigana.

Alisema tukio hilo lilitokea
Julai 24, saa 12 jioni katika kijiji
cha Tindiga baada ya mvutano
wa wafugaji wa kimasai kutaka
kuchukua kwa nguvu mifugo ili-
yokuwa machungoni ya mfugaji
wi kisukuma.

Muslim alisema watu 19 wana-
tafutwa kwa tuhuma za kuhusika
na vurugu na mauaji na waki-

04 19

Jumia ya watu Idadi ya watu

wallojeruhlwa wanaosakwa na

katika mapiganc  polisi wakituhu-

hayo. miwa kuhusica
lcatiica vurugu,

kamatwa watafikishwa mahaka-
riani.

Mkazi wa kijiji cha Tindiga,
Said Kindamba alisema wafu-
gaji wametawala katika maeneo
hayo na kwamba kesi zimekuwa
zikiripotiwa, lakinl hakuna hat-
ua zinazochukulivwa

“Tunachnomba mnngnﬂ wetu
wa juu wachukulieni hatua
wanaosababisha haya yote hasa
viongoz wa vijiji,” alisema Kind-
amba.

Naye mkazi wa Tindiga,
Mohamed Msilimu alisema

kumekuwa na vurugu za muda

waua

ajeruhiwa

mrefu katika eneo hile, lakini
kutokana na kufumbiwa macho
na baadhi ya viongozi waliopita
ndo kumesababisha mapigano
makubwa kutokea. -

VUrugu si wafu-
gaji pekee, bali hata wakulima
na wafugaji zimekuwa zikitokea
kutokana na mashamba yao
kulishwa mifugo hasa kipindi
cha kilima.

Katika hatua nyingine, Shigela
aliagiza kukamatwa kwa Nasso-
ro Nzige anayetajwa kuwa kinara
wa kupanga njama na wafugaji,
ili kulisha mifugo kwenye mazao
ya wakulima.

Shigela alisema mwananchi
huyo na wenzake wamekuwa
wakipita shambani na baadaye
kwenda kwa wafugaji kupewa
fedha na nyingine kuwapatia
askari, hivyo wafugaji wanapo-
kamatwa wanarudishwa na
kuanza kujitapa kwa wananchi.
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